Rải đinh trên đường thì bị xử lý như thế nào?

Có khi nào bạn đang tham gia giao thông trên đường mà xe lại bị hỏng vì bị đinh đâm thủng chưa? Nếu có thì rất có thể bạn đã gặp phải “đinh tặc”. Hiện nay, vấn đề “đinh tặc” đang hoành hành khắp nơi trên các địa bàn, đặc biệt là tại các thành phố lớn. Hành vi rải đinh trên đường là hành vi vô cùng nguy hiểm có thể để lại những hậu quả nghiêm trọng cho người tham gia giao thông khi vô tình bị va phải. Liệu hành vi rải đinh trên đường bị xử lý như thế nào? Sau đây Công ty Luật Quốc tế DSP sẽ cùng bạn đọc tìm hiểu về vấn đề này.

1. Hành vi rải đinh trên đường bị xử phạt vi phạm hành chính

“Đinh tặc” là từ ngữ để chỉ những người có hành vi cố ý rải đinh trên đường nhằm khiến cho phương tiện giao thông bị hư hỏng, buộc người điều kiển phương tiện giao thông đó phải dừng lại để sửa chữa với giá đắt đỏ. Tùy theo từng tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi rải đinh trên đường gây ra mà cơ quan chức năng có thẩm quyền có thể áp dụng xử phạt vi phạm hành chính hoặc khởi tố hình sự.

Theo quy định tại khoản 10 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì các “đinh tặc” có hành vi rải đinh trên đường sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

“Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông”.

Bên cạnh đó, người có hành vi rải đinh trên đường buộc phải thu dọn đinh, vật sắc nhọn, dây hoặc các vật cản khác và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi của mình gây ra.

2. Hành vi rải đinh trên đường bị xử lý hình sự

Trước đây, hành vi rải đinh, vật sắc nhọn trên đường nhằm làm cho người điều khiển phương tiện giao thông bị thủng ruột xe, phải vá, thay ruột xe với giá “cắt cổ” đã bị phát hiện nhưng chỉ dừng lại ở mức xử phạt hành chính. Vì thế, một số người  thực hiện hành vi trái pháp luật một cách ngang nhiên, không hề lo lắng, sợ sệt.

Hành vi rải đinh trên đường gây thiệt hại đến phương tiện và buộc người tham gia giao thông phải dừng lại để sửa chữa khi vô tình va phải. Thế nhưng cũng có rất nhiều trường hợp, tài xế chạy xe với tốc độ cao hoặc chạy xe vào trời tối, tai nạn giao thông nghiêm trọng có thể xảy ra và gây ra các hậu quả nghiêm trọng như: chết người, bị thương tích, thiệt hại lớn về tài sản,… Đối với những trường hợp này, người có hành vi rải đinh trên đường hoàn toàn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về các tội dưới đây:

2.1. Tội cản trở giao thông đường bộ

Căn cứ theo Điều 261 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

– Người đặt, để, đổ trái phép vật liệu, phế thải, rác thải, vật sắc nhọn, chất gây trơn hoặc chướng ngại vật khác gây cản trở giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Làm chết người;

+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

+ Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

+ Tại đèo, dốc, đường cao tốc hoặc đoạn đường nguy hiểm;

+ Làm chết 02 người;

+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

+ Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

+ Làm chết 03 người trở lên;

+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

+ Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

– Cản trở giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậulàm chết 03 người trở lên; gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên; Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm.

2.2. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Theo Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017:

– Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

+ Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

+ Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

+ Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

+ Tài sản là di vật, cổ vật.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

+ Có tổ chức;

+ Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

+ Tài sản là bảo vật quốc gia;

+ Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

+ Để che giấu tội phạm khác;

+ Vì lý do công vụ của người bị hại;

+ Tái phạm nguy hiểm.

– Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

– Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

– Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, hành vi rải đinh trên đường là hành vi vô cùng nguy hiểm , gây bức xúc cho người tham gia giao thông, gây mất an ninh trật tự trong xã hội. Vì vậy, pháp luật quy định về xử phạt rất nghiêm khắc đối với người thực hiện hành vi này, nếu nhẹ thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính, ngoài ra còn có thể bị xử lý hình sự với hình phạt lên đến 20 năm tù và phạt tiền lên đến 300.000.000 đồng.

>> Xem thêm: 

 Giả mạo chữ ký trong trường hợp nào sẽ bị xử lý hình sự?

Xử lý hình sự đối với hành vi đưa người nhập cảnh trái phép vào Việt Nam

Tổ chức đánh bạc cho 10 người mà số tiền, hiện vật thu được dưới 5 triệu đồng có bị xử lý hình sự không?

3. Cơ sở pháp lý

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017

Nghị định 100/2019/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Trên đây là bài viết của Công ty Luật Quốc tế DSP để giải đáp cho câu hỏi Rải đinh trên đường thì có bị xử lý hình sự không? Để tìm hiểu rõ hơn các quy định của pháp luật về vấn đề trên, Qúy khách vui lòng liên hệ tới Công ty Luật Quốc tế DSP. Với đội ngũ luật sư và nhân viên trình độ cao, chuyên nghiệp và nhiệt tình chúng tôi sẽ mang đến nhiều hơn những gì khách hàng mong đợi.

Mọi thông tin chi tiết, Quý khách vui lòng liên hệ với Công ty Luật Quốc tế DSP chúng tôi theo:

Điện thoại: 0236 222 55 88

Hotline: 089 661 6767 hoặc 089 661 7728

Email: info@dsplawfirm.vn

Fanpage: facebook.com/dsplawfirm.vn

Miền Trung: 87 Phạm Tứ, Quận Cẩm Lệ, Thành phố Đà Nẵng, Việt Nam 

Miền Nam: Tầng 2, Toà nhà GP Bank, 83 Đinh Tiên Hoàng, Quận Bình Thạnh, TP Hồ Chí Minh, Việt Nam 

Hoa Kỳ: 9869 Coronado Lake Drive, Boynton Beach City, Florida 33437, USA

Rất mong được hợp tác cùng Quý Khách !

Bài viết liên quan

089 661 6767